


UFAHAMU MFUMO WA TAARIFA KWA ABIRIA (PIS)

Ni ukweli usiopingika 
kwamba, abiria wengi 
wamekuwa wakikumbana na 
kadhia mbalimbali za usafiri 
pindi watumiapo usafiri wa 
umma ikiwemo usafiri wa 
mabasi ya masafa marefu 
au kama ilivyozoeleka kama 
mabasi yanayoenda mikoani.  

Msomaji wa makala hii, 
nikurudishe kidogo miaka 
ya nyuma, kumbuka namna 
ulivyokuwa ukitumia muda 
mwingi kumsubiri ndugu/
jamaa/rafiki yako aliyetoka 
mkoa mmoja kwenda 
mkoa uliopo, tafakari 
muda ulioupoteza kipindi 
unamsubiri ndugu yako 
ambaye hukufahamu atawasili 
muda gani kwenye kituo 
cha mabasi ulichokuwepo, 
fikiria ulivyokuwa ukisubiri 
gari unalosafiri kwenda mkoa 
mwingine bila kufahamu 
muda halisi wa basi hilo 
kufika, tafakari ulivyokuwa 
ndani ya basi na kuona jinsi 
basi ulilopanda lilivyokuwa 
likienda kwa kasi isiyo ya 
kawaida na pia fikiria zile ajali 
ambazo zilitokana na ukosefu 
wa upatikanaji wa taarifa za 
mwendo wa basi kwa abiria. 
Bila shaka kwa kipindi kile 
ulikuwa unajiuliza, hivi hali hii 
mpaka lini?! 

Changamoto hizo pia 
ziliinyima usingizi Serikali 
hasa kwa kuwa maisha ya 
watanzania wengi wasio 
na hatia yalipotea ikiwemo 
kupoteza nguvu kazi ya Taifa. 
Jambo hili liliifanya Serikali 
kutafuta suluhu ili kupunguza 
kadhia hizo ambapo kutokana 
na uwepo wa matumizi 
ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA), mifumo 
mbalimbali ya TEHAMA imebuniwa 
na kuanza kutumika katika sekta ya 
usafiri ardhini nchini.

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) inahusika moja 
kwa moja na kuboresha sekta hii 
na inatumia mifumo ya TEHAMA 
inayosaidia kwa kiasi kikubwa 
kupunguza changamoto hizo. 
Miongoni mwa mifumo madhubuti 
na thabiti uliobuniwa na unaotumiwa 
na wadau wa sekta ya usafiri ardhini 
hususan wanaosafiri na mabasi ya 
masafa marefu ni Mfumo wa Taarifa 
kwa Abiria (PIS) unaopatikana 
kwenye simu janja kupitia kivinjari 
(browser) chochote kwa anwani ya 
https://pis.latra.go.tz uliozinduliwa 
rasmi mwezi Julai mwaka 2024.

Akiuzungumzia mfumo wa PIS, 
Mhe. David Mwakiposa Kihenzile 
(Mb), Naibu Waziri wa Uchukuzi 
anawapongeza LATRA kwa kubuni 
Mfumo huo ambao ni sehemu ya 
mfumo wa Kufuatilia Mwenendo 
wa Magari (VTS) na amesema PIS 
imekuja wakati muafaka ambapo 
Serikali inafanya kila iwezalo 
kupunguza ajali nchini na anaamini 

kupunguza ajali nchini na anaamini 
mfumo huo unaenda kutekeleza hilo.

Aidha, Mhe. Kihenzile anaeleza 
kuwa takwimu za ajali ndani ya miaka 
mitatu iliyopita zinatisha ambapo 
mwaka   2021  katika ajali  1,698, takriban 
watu 1,245 walipoteza maisha na 
wengine 2,023 walijeruhiwa. Mwaka 
2022 katika ajali 1,720, takriban abiria 
1,545 walipoteza maisha na zaidi 
ya 2,278 walijeruhiwa. Mwaka 2023  
katika ajali 1,733, zaidi ya abiria 1,647 
walipoteza maisha na wengine 2,716 
kujeruhiwa na mwezi Januari hadi 
Juni mwaka 2024, kulikuwa na ajali 
872 ambapo takribani abiria 816 
walipoteza maisha na wengine  1,216 
walijeruhiwa.

“Huu mfumo unakuruhusu kuingia 
kupitia linki ya https://pis.latra.go.tz 
na kisha utafahamu mwendokasi 
wa basi husika pamoja na vituo vya 
mabasi vilivyopo Tanzania Bara. 
Kwa upande wa mwendokasi, 
kama gari linaenda kwa mwendo 
hatarishi, unatakiwa kutoa taarifa 
haraka na endapo madereva na 
wamiliki wa mabasi wataona namna 
wananchi wanavyotumia mfumo 
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huu, watakuwa waoga na matokeo 
yake watapunguza mwendokasi 
na hatimaye tutapunguza ajali”, 
amesema Mhe. Kihenzile

Vilevile anaeleza kuwa, PIS ni 
mfumo wa uwazi na rahisi kutumia 
na jambo zuri ni kwamba namba za 
LATRA za bila malipo zimewekwa 
katika mfumo huu, hivyo anawaasa 
wananchi endapo wataona gari 
walilopanda lina mwendokasi 
hatarishi au kuna uvunjifu wowote 
wa Sheria za usalama barabarani, 
wawapigie LATRA moja kwa moja 
kupitia namba zao bila malipo 
ambazo ni 0800110019 au 0800110020 
na wao watashughulikia jambo lako 
kwa haraka. 

Pia, anawaasa wamiliki wa 
mabasi kutumia mfumo wa PIS na 
amewataka madereva kuendesha 
mabasi kwa kufuata Sheria, Kanuni 
na Taratibu za usalama barabarani 
ili kuepuka ajali na kufanya usafiri 
ardhini kuwa salama na wenye tija 
kwa wote.

Kwa upande wa wadau ambao 
ndio walengwa wa mfumo wa PIS, 

uwazi na urahisi wa kutumia 
mfumo huo. Bw. Abdul Wahid, 
ni mdau na anaeleza kuwa, “PIS 
inasaidia kuimarisha usalama wa 
safari za mabasi kwa kuwa sasa hivi 
naweza kuona mwendokasi wa 
basi nililopanda kupitia simu janja 
yangu wakati wowote mahali popote 
nitakapokuwa, endapo dereva 
ataendesha basi kwa mwendo 
hatarishi na mimi nitapaza sauti 
yangu kwa dereva na kondakta 
wake ili wapunguze mwendo na 
wakigoma nitawapigia simu LATRA 
kwa kuwa namba zao zipo kwenye 
mfumo.”  

Naye Bi. Elizabeth Mtemi, mdau wa 
usafiri anaeleza jinsi PIS inavyomtoa 
wasiwasi anapokuwa safarini. 
“Nikiwa safarini naweza kuangalia 
taarifa ya basi nililopanda kupitia PIS 
na nikafahamu ni muda gani nitafika 
mwisho wa safari yangu na mwendo 
kasi wa dereva ukoje. Vilevile kwa 
sasa naweza kumpokea mgeni 
wangu kwa urahisi na kwa wakati,” 
amesema. 

Mdau mwingine ni Bw. Enock 
Chilongola ambaye anashukuru kwa 

kupatiwa elimu ya PIS, “Elimu 
ya matumizi ya mfumo wa PIS 
imenisaidia kufahamu namna 
mfumo huu ulivyomrahisishia abiria 
kutambua taarifa ya basi linapoanza 
safari hadi mwisho wa safari na 
jinsi Mfumo huu ulivyo salama 
zaidi ukilinganisha na hapo zamani 
hakukuwa na taarifa hizi na ilikuwa 
si rahisi kwa mtu kujua ndugu yake 
aliyesafiri atafika muda gani.”

CPA Habibu Juma Suluo ni 
Mkurugenzi Mkuu LATRA anaeleza 
kuwa PIS ni mfumo wa Kielektroni 
unaomuwezesha mtumiaji kupata 
taarifa za mabasi ya masafa marefu 
yanayotarajiwa kuwasili katika 
stendi iliyo karibu yake kwa lengo 
la kuondoa kadhia ya usumbufu au 
taharuki kwa abiria na wadau wa 
usafiri nchini na kuwezesha wadau 
kufahamu mwendokasi na mahala 
basi lilipo. Mfumo huu unapatikana 
kwa urahisi kwa anwani ya pis.
latra.go.tz, na mwananchi anaweza 
kufungua mfumo huu kupitia simu 
janja au kompyuta.

Moja ya faida za kutumia mfumo 
wa PIS ni kwamba unarahisisha 
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upatikanaji wa taarifa muhimu za 
mabasi ya masafa marefu kama 
anavyoelezea CPA Suluo, “Mfumo 
huu unamuwezesha mwananchi 
kuwa na taarifa kwa ukaribu zaidi 
kuhusiana na mwenendo wa mabasi 
yanayowasili katika vituo mbalimbali 
nchini na kwa sasa kama una ndugu 
yako aliye safarini, huna haja ya 
kumpigia simu kufahamu alipo, bali 
utaingia kwenye mfumo, cha msingi 
ufahamu namba ya basi alilopanda. 
Vivyo hivyo kwa abiria akitumia 
mfumo huu wa PIS hatokuwa na 
haja ya kuuliza mahali alipo au muda 
anaotarajia kufika aendako.” 

Vilevile CPA Suluo anafafanua 
kuwa, mfumo wa PIS haupatikani 
tu kupitia simu janja ama kompyuta 
bali LATRA wamefanikiwa kufunga 
runinga kubwa katika kituo cha 
mabasi Magufuli kilichopo Dar es 
Salaam pamoja na kituo cha mabasi 
nanenane kilichopo Dodoma lengo 
ni kuongeza uwazi wa upatikanaji 
wa taarifa kwa abiria na wananchi 
wanaosubiri basi fulani liwasili katika 
vituo hivyo.

Naye Mhandisi Eliud Kataraihya, 
Mkuu wa kitengo cha Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
LATRA, anaeleza kuwa Mfumo wa 
PIS umetengenezwa kwa lengo la 
kuboresha huduma za usafiri ardhini 
na kusogeza kwa karibu taarifa za 
kuwasili kwa mabasi katika vituo vya 
mabasi kwa abiria na wananchi kwa 
ujumla.

Vilevile anaongeza kuwa, akili 
mnemba imetumika kwenye mfumo 
huo na ndio imesaidia upatikanaji 
wa taarifa hizo kwenye vituo vya 
mabasi na mwananchi amepewa 
uwezo wa kuzipata taarifa hizo kwa 
njia rahisi na ya haraka popote alipo. 
Pia, mfumo unatoa taarifa kumi za 
mwisho zilizotumwa kupitia GPS 
na hivyo inarahisisha kufahamu 
muda wa kumpokea ndugu na hata 
kama atakuwa kaishiwa na chaji 
akiwa safarini utafika kwa wakati 
na kumpokea kwa kuwa taarifa zote 
unazo kiganjani kwako.

“Kwa sasa LATRA inakuletea taarifa 
karibu na wewe kupitia simu yako 
janja au kompyuta kwa kuingiza tu 
namba ya basi kwenye mfumo wa 

PIS na abiria akaweza kufahamu 
basi litawasili muda gani katika kituo 
alichopo na akaweza kusafiri kwa 
wakati uliopangwa bila kuchelewa 
pamoja na kufahamu taarifa ya 
mwendo kasi wa basi hilo kupitia 
taarifa kumi za mwisho za basi 
zinazosoma kwenye mfumo huo,” 
anaeleza Mha. Kataraihya

Bw. Daudi Daudi ni Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za Usafiri 
Ardhini (LATRA CCC), anasema 
mfumo wa PIS umeongeza thamani 
ya usafirishaji, “PIS umeongeza 
thamani ya usafirishaji kwani 
abiria aliyekuwepo safarini na yule 
anayetarajia kumpokea abiria huyo 
wanaweza kupanga muda wao vizuri 
hasa kwa yule anayempokea kwa 
sababu atakuwa na taarifa ya muda 
wa kuwasili kwa basi kituoni. Niwasihi 
watumiaji wote wa usafiri ardhini 
kuwa, waendelee kutumia mifumo 
ya TEHAMA ili iweze kuwaongezea 
thamani ya safari zao.”

Mhe. Sophia Mwakagenda, 
Mbunge wa viti maalum Mbeya, ni 
mmoja kati ya viongozi walioipongeza 
LATRA kwa kutumia vizuri TEHAMA 
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katika utekelezaji wa majukumu yao 
kwa wananchi na hapa anasema, 
“Nitoe pongezi nyingi kwa LATRA 
kwa kuja na mfumo huu, nimejifunza 
vitu vingi hususan maendeleo ya 
kidigiti kwani naweza kutambua 
ndugu yangu yuko sehemu gani kwa 
kuangalia kupitia simu janja yangu 
na hakuna haja ya kufika stendi na 
kumsubiri mgeni wako kwa muda 
mrefu.” 

Kwa upande wake, CP Awadhi Haji, 
Mkuu wa Operesheni na Mafunzo 
kutoka Jeshi la Polisi Tanzania, 
ameipongeza Mamlaka kwa ubunifu
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 unaoendana na ukuaji wa teknolojia 
unaowezesha kutatua changamoto 
mbalimbali za wananchi wanaotumia 
usafiri wa umma hususan mfumo 
wa PIS ambao umewarahisishia 
wananchi upatikanaji wa taarifa za 
safari za mabasi. 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) inaendelea kubuni 
mifumo mbalimbali itakayomsaidia 
watoa huduma, watumia huduma 
na itakayorahisisha kazi zake za 
kiudhibiti. Kwa hakika mfumo wa 
PIS ni mfano bora wa jinsi teknolojia 
inaweza kutumika kuboresha maisha 

ya kila siku ya wananchi na yeyote 
atakayebaini kuwa basi alilopanda 
lina mwendo hatarishi au kuna 
vitendo vinavyovunja Sheria, Kanuni 
na Taratibu za Usalama Barabarani, 
awasiliane na LATRA kwa namba 
bila malipo 0800110019/ 0800110020 
au kwa mfumo wa e-mrejesho 
kupitia anwani ya https://emrejesho.
gov.go.tz/ na suala hilo litafanyiwa 
kazi kwa wakati. Pia, mwananchi 
unapaswa kupaza sauti yako ili 
kuifanya sekta ya usafiri ardhini 
iendelee kuwa bora, salama na yenye 
manufaa kwa wananchi, wasafirishaji 
na Serikali kwa jumla.
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